DỊ ỨNG SAU KHI UỐNG THUỐC


Câu hỏi
Bác sĩ cho em hỏi, em bị dị ứng sau khi uống thuốc dạ dày, toàn thân ngứa ngáy, dương vật bị sưng. Em phải làm sao?

Trả lời:

Xin chào bạn,

Nếu bạn đang sử dụng một loại thuốc nào đó mà bị dị ứng thì cần phải:

  • Ngưng sử dụng thuốc ngay lập tức, báo cho bác sĩ điều trị của mình, để có hướng xử lý và điều trị kịp thời.
  • Người bệnh nên nhớ tiền sử dị ứng thuốc của mình và báo với bác sĩ khi phải chữa bệnh và sử dụng thuốc.
  • Khi thấy nổi hồng ban trên da, đặc biệt có kèm thêm tổn thương niêm mạc như mắt, mũi, miệng hoặc bất cứ một biểu hiện bất thường nào sau khi dùng bất cứ một loại thuốc nào… thì bệnh nhân không được tự ý điều trị bằng các biện pháp dân gian mà phải đến bệnh viện ngay để được khám chữa kịp thời.

 

hand-of-pills-mf

 

Dị ứng thuốc là một tai biến nhiều khi rất nguy hiểm, gây tổn thương ở hầu hết các cơ quan, từ ngoài da đến nội tạng. Cấp cứu và điều trị nhiều khi rất phức tạp, kéo dài, tỉ lệ tử vong cao, đặc biệt là với bệnh nhân ở xa cơ sở y tế. Vì vậy, cách tốt nhất mọi người không nên lạm dụng thuốc và đặc biệt không tự mua thuốc để điều trị, nhất là kháng sinh và một số thuốc chuyên khoa đặc trị, kể cả thuốc nhỏ mắt, bôi da có chứa kháng sinh cũng phải tuân theo chỉ định của thầy thuốc chuyên khoa.

Xin chào và chúc bạn mau hết bệnh!

Bác sĩ Nguyễn Trí Quang

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Đăng xuất /  Thay đổi )

Google photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google Đăng xuất /  Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Đăng xuất /  Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Đăng xuất /  Thay đổi )

Connecting to %s